News

ขอเรียนเชิญมาใช้ Facebook group ในการสนทนาแทนนะครับ
https://www.facebook.com/groups/dramajo/

Author Topic: (J-Movie) BECK  (Read 2316 times)

pondloso

• Moderator
  • Godlike
    • View Profile
(J-Movie) BECK
« on: September 15, 2015, 05:35:04 PM »

เครดิตทั้งหมดยกให้ผู้แปลคือคุณ carzybath นะครับ
เป็นงานชิ้นเดียวที่ผมเคยทําร่วมกับคนอื่น(ไม่มีใครคบ55)

ตัวซับนั้นแปลมาสามปีแล้วตั้งแต่สมัย DVD rip ภาพกากๆ จนมาเดี๋ยวนี้
ยุค bluray เลยเอากลับมาทําใหม่ ผมได้ปรับปรุงซับเพิ่มไปเล็กน้อยครับ
ในส่วนของชื่อตัวละครกับ font

เรื่องนี้ข้อเสียสองข้อที่ผมคิดว่าด้อยกว่าอนิเมชั่น
1.พระเอกไม่มีเสียงร้อง ทกครั้งที่เป็นฉากพระเอกร้องจะไม่มีเสียงร้อง
คงเป็นเพราะผู้สร้างต้องการให้คนดู จินตนาการเสียงอันสุดยอดของพระเอก
เหมือนตอนได้อ่านหนังสือการ์ตูนและตัวนักแสดงเองก็คงเสียงไม่ดีเท่าไหร่
จะให้คนอื่นมาร้องแทนก็คงดูตลก เลยตัดให้ไปเลยให้จินตนาการเอาเอง
อันนี้ก็แล้วแต่คนชอบ เพราะตัวอนิมชั่นเองเสียงพระเอกตอนร้องผมก็เฉยๆมาก
ไม่คิดว่าเพราะอะไรเลย จินตนาการเสียหมด เพราะเรื่องมันบอกว่าพระเอกเสียง
มันต้องโคตรเทพแต่ในอนิเมะดันออกมาธรรมดาสุดๆ
2.เพราะข้อ1 เลยทําให้ไม่มีฉากร้องเพลง moon on the water
ที่ผมชอบที่สุดแล้วในอนิเมชั่น

ส่วนที่เหลือส่วนตัวแล้วผมคิดว่าเวอชั่นหนังกินขาด อนิเมชั่นกับการ์ตูนไปเลย
จิบะเองดูได้อารมณ์มาก แสดงเก่ง เรียวสุเกะ(ตัวผมยาวเล่นกีตาร์) ก็ไม่ดูหยิ่งและเก่งเว่อ
แบบในการ์ตูน ดูเป็นนักดนตรีมากขึ้นเยอะ ส่วนมือเบสในเวอชั่นหนังได้ขวัญใจสาวๆอย่าง Mukai 
มาเล่นซึ่งหล่อโคตร มือกลองก็ได้นักแสดงชื่อดังเหมือนกันมารับบท แสดงได้ไม่เพี้ยนจากการ์ตูนเลย 55
ที่สําคัญคือนางเอกนั้น น่ารักเหมาะกับบทมากๆ ไม่ผิดหวังเลยละ

ส่วนตัวผมชอบเวอชั่นหนังที่สุดละ ดูแล้วได้อารมณ์ดนตรี
มากกว่าการ์ตูนและอนิเมชั่นเยอะเลย โดยเฉพาะช่วงที่เล่นเพลงท้ายๆเรื่องนี้ได้อารมณ์สุดๆ

เอามาโพสต์เล่นๆลองทดสอบ ออนไลน์ดูครับ
ออนไลน์จะเป็นไฟล์เล็กๆ ภาพชัดสู้ตัวปกติไม่ได้ เพราะผมเน็ตช้าอัพไฟล์ใหญ่สองที่ไม่ไหว

แบบไฟล์ใหญ่ภาพชัดกว่ามากและขนาดก็ใหญ่กว่ามาก

http://siripaste.com/lmW216P

http://pasted.co/58a305fd

Pass : 268

Allenby

• โฮคาเงะ รุ่นที่ 1
  • Administrator
  • DramaJo Senior
Re: (J-Movie) BECK
« Reply #1 on: September 16, 2015, 12:37:56 PM »
เฮียครับ เรื่องนี้ถูกใจมากกกกกกกกกก ยังมี OST ของ anime อยู่เลย ;D

อ้อ ถ้าจะปล่อยแบบดูออนไลน์ได้ เฮียต้องเผื่อเฟรมให้กว้างพอสำหรับจอวิดีโอด้วยนะครับ เดี๋ยวผมขออนุญาตปรับให้ไปก่อนนะครับ

ว่าแต่ทำไมไฟล์นี้เล่นไม่ได้ล่ะ - -" เป็นอะไรกันเนี่ยยยย

« Last Edit: September 16, 2015, 12:41:27 PM by Zonk_Desu »

The following users thanked this post: sky55

kawano

• DramaJo Junior
  • **
« Reply #2 on: September 16, 2015, 12:45:21 PM »
ดูแล้วผิดหวังนิดๆ ถ้าเคยอ่านการ์ตูน หรือ ดูการ์ตูนมาก่อน ผมว่าเพลงมันน้อยไปนะ

pondloso

• Moderator
  • Godlike
« Reply #3 on: September 16, 2015, 12:51:23 PM »
ดูแล้วผิดหวังนิดๆ ถ้าเคยอ่านการ์ตูน หรือ ดูการ์ตูนมาก่อน ผมว่าเพลงมันน้อยไปนะ
การ์ตูนมันหลายตอนจบครับ ของหนังจะเอามาทําให้ดูเข้ากับชีวิตจริงหน่อย
เลยจะเล่นแบบ อนิเมะ หรือ มังงะ ไม่ได้เท่าไหร่ อันนี้แล้วแต่คนชอบครับ

ถ้าอย่างเพลงในอนิเมะนี่คือเรื่องมันบอกว่า พระเอกเสียงฟ้าประทานมาก แต่ใน อนิเมะ พอร้องขึ้นมาผมนี่ทําหน้างงเลย คือเสียงมันธรรมดามาก แต่เพลงเพราะจริง
ในหนังก็เลยใช้วิธีให้จินตนาการเอาแทนซึ่งผมก็ว่าโอเคนะ เพราะจะหาคนเสียงดีๆมาร้องแทนมันก็ดูตลกไป 55
« Last Edit: September 16, 2015, 12:53:00 PM by pondloso »

devilboysmith

• **
« Reply #4 on: September 16, 2015, 03:27:42 PM »
ผมชอบเรื่องนี้มากๆครับ เพลงดีใช้ได้เลยทีเดียว นักแสดงก็เล่นกันได้ดีครับ

เป็นหนังแนวดนตรี ที่ทำให้ผมเสียน้ำตาได้ ประทับใจมากๆ 

mrsmith

• Newbie
  • *
« Reply #5 on: November 14, 2015, 09:52:18 PM »
ขอบคุณค่า ไม่นึกเลยว่าจะมีเวอร์ชั้นนี้

ametestz

• Newbie
  • *
« Reply #6 on: January 06, 2016, 11:55:06 PM »
ขอบคุณมากครับ ไม่รู้มาก่อนว่ามีเวอร์ชันนี้ด้วย สนุกมากๆ ผมชอบไอเดียการแทนเสียงพระเอกมากเลย
ลองหลับตาแล้วจินตนาการตามดนตรีดู น้ำตาผมไหลออกมาเลยครับ

Prem

• **
« Reply #7 on: June 02, 2016, 01:13:10 PM »
ขอบคุณมากค่ะ

missenfant

• Newbie
  • *
« Reply #8 on: October 01, 2016, 10:26:21 PM »
ขอบคุณมากนะคะ ^^

Ronnawat

• Newbie
  • *
« Reply #9 on: August 11, 2017, 08:19:09 PM »
great

tomy311

• Newbie
  • *
« Reply #10 on: August 24, 2017, 12:12:19 AM »
ขอบคุณมาก 8)