News

ขอเรียนเชิญมาใช้ Facebook group ในการสนทนาแทนนะครับ
https://www.facebook.com/groups/dramajo/

Author Topic: เอ้าา แนะนำตัวกันหน่อยครับ  (Read 13750 times)

GogoMineZ

• Watcher
  • Newbie
  • *
  • ละครญี่ปุ่นคือที่สุด
    • View Profile
เนื่องจากเว็บบอร์ด Dramajo ยังใหม่อยู่มาก ขาประจำ ขาจร ขาเล็ก ขาใหญ่ ขากรรไกร มาแนะนำตััวกันหน่อยครับบ

เบื้องต้นคือ
ชื่อ หรือ ชื่อที่อยากให้เรียก
รู้จัก Dramajo ได้อย่างไร
ชอบละครญี่ปุ่นเรื่องไหนที่สุด
ที่เหลือแล้วแต่จะบรรยายนะครับ

สำหรับผม
GogoMineZ เรียกว่าโกโกมาย
รู้จักโดยเห็น Page JdramaTH พูดถึงเว็บเลยตามเข้ามา
ชอบเรื่อง Nodame Cantabile​ ที่สุดครับ
ปกติจะสิงอยู่ในพันทิป กับตามแฟนเพจของแฟนซับต่างๆครับ

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ
Now watching : Nigeru~[EP06]
Game Playing : DOTA2

The following users thanked this post: diamond_nok, bigfishagiagi, ada

nologo

• Fansubber
  • DramaJo Senior
ตามคุณ GogoMineZ มาติด ๆ ปกติเจอกันบ่อยที่พันทิปอยู่แล้ว (ทั้งแท็กซีรีส์ญี่ปุ่นและแท็ก AKB)

ชื่อ โก้ ครับ ใช้ไอดี nologo และ ล็อคอิน PeeGho ในพันทิป

รู้จัก Dramajo ได้ยังไง เพราะเป็นหนึ่งในแอดมินของ JIO Fansub ครับ ติดต่อกับทางแอดมินที่นี่มาตั้งแต่แรก
ชอบเรื่องไหนมากที่สุด ก็มีหลายเรื่องครับ ปกติแล้วจะชอบละครดราม่าหนัก ๆ เช่น Karei naru ichizoku,
Wakamonotachi 2014 แต่ละครรักอย่าง Just one love, Pride หรือ Bara no nai hanaya ก็ชอบมากครับ

เกี่ยวข้องกับการทำซับละครญี่ปุ่นมาตั้งแต่ช่วงอยู่สยามบิต เริ่มจากรวมตัวกับเพื่อน ๆ ในนาม Aigoo Club
แล้วโมซับละครเกาหลีและญี่ปุ่นออกมา (ริปซับจากดีวีดี แล้วเอามาโมดิฟายด์ใส่ตัวหนังที่เป็น HDTV)
ต่อมาก็เริ่มคิวซีซับละครญี่ปุ่นออกมาปล่อย แล้วก็เลยได้ร่วมงานกับ Aiolos Fansub ในฐานะฝ่ายคิวซีซับ
ทำอยู่ปีนึง ก็หยุดแล้วออกมาช่วยน้องคนนึงทำเพจ JIO Fansub โดยเป็นฝ่ายคิวซีและเอนโค้ด
และในขณะเดียวกัน ก็ข้ามฟากไปช่วยทีม Jdramath ทำในส่วนของการเอนโค้ดเช่นกัน (คิวซีเป็นบางเรื่อง)

ผลงานด้านแปล ที่ผ่านมาจะเป็นคิวซีเกือบทั้งหมด มีแปลเต็ม ๆ อยู่เรื่องเดียวคือ Minna ESPer Dayo
จะมีผลงานกะเค้าซักเรื่องก็ดันเป็นงานติดเรทซะงั้น แต่ก็ภูมิใจกับเรื่องนี้นะ

The following users thanked this post: bigfishagiagi, ada

pondloso

• Fansubber
  • Godlike
เยี่ยมครับ กระทู้แรกเลยนะเนี่ย ขอลงชื่อด้วย
อย่างผมใช้ชื้อ pondloso เพราะชอบวงโลโซมาก เด็กบ้านนอกโตมาในยุคโลโซครองเมือง(ชอบแค่ โลโซนะ ไอ้เพี้ยนไม่เอา) 55

ที่ทําให้ผมสนใจฝั่งญี่ปุ่นเริ่มเลยคงเป็นเพราะเคียวโกะ มีโอกาสได้ดู PV เพลงหนึ่งของ เคียวโกะตั้งแต่สมัย ม.ต้น รักหมดใจเลย
หลังจากนั้นก็คลั่งเคียวโกะสุดๆ แต่ว่ามีโอกาสได้ดูซีรี่ย์ญี่ปุ่นแบบจริงจังครังแรกก็ love generetion ของ ทะคุยะ ที่ฉายทาง ITV
แล้วตอนนั้นพลาดตอนจบไปด้วย เพราะไปเข้าค่ายพอดี เซ็งมากๆ เพราะยุคนั้นหาดูผ่านเน็ตออะไรก็ไม่มี(เครื่องคิมยังหายากเลยสมันนั้น 55)
ค้างคาใจมาอยู่ 5-6 ปีกว่าจะมีโอกาสได้ดูผ่านเน็ตหลังจากตอนจบ ม.ปลายแล้ว หลังจากเน็ตพัฒนาขึ้นหลังจากนั้นก็ดูมันตลอดเลยซีรี่ย์ญี่ปุ่น
แต่ยุคนนั้นหนังญี่ปุ่นยังหาดูยาก ผมเลยได้ดูแต่ของ ฮอลลิวูด เป็นส่วนใหญ่ แต่ผ่านไปหลายปีหนังญี่ปุ่นเริ่มหาง่ายขึ้น
พอได้ดูจริงจังเท่านั้นแหละ เราเลยได้รับรู้ว่าหนังที่บทมันไม่เฟกหนังที่ไม่ได้ทํามาแบบอวดอ้างชาตินิยมเว่อๆอวยตัวเองอย่างเดียว
มันทําออกมาดูแล้วดีมากๆดูเป็นธรรมชาิต หนังฝรั่งหลายๆเรื่องก็เยี่ยมนะครับ แต่เทียบปริมาณแล้วสําหรับผมฝั่งญี่ปุ่นทิ้งไปไกลมาก
อันนี้พูดในฐานะคนที่ชอบหนังหรือซีรีย์ที่มันอยู่กับเรื่องราวใกล้ตัวเรา ดูแล้วเรารู้สึกคุ้นเคยสัมผัสได้

ผมเริ่มแปลซับญี่ปุ่นครั้งแรกก็ 7-8 ปีก่อนได้แล้วมั้ง ตอนนั้นมีเรื่องหนึ่งชอบมาก Dr.koto แต่พอลองหาดูไม่เห็นว่ามีซับไทย
เลยรู้ว่ามีคนแปลแล้ว แต่แปลขายเขาเลยไม่ให้แจกคนอื่นต่อ(ตอนนั้นซับแปลขายเยะอมากๆ) ผมรู้สึกหงุดหงิดที่ผลงานดีๆไม่มีใครได้ดู
คนที่แปลก็ดันเอางานเขามาปรีๆแล้วมาแปลขายเอากําไรมันน่าเกลียดผมเลยแปลแจกแบบง่ายๆไปเลย แต่หลังจากเรื่องนั้นก็ไม่ได้จับ
งานแปลเท่าไหร่นักเพราะงานมันยุ่งมาก(ทําพวกหนังสือ เวลาเลยน้อยสุด) แล้วก็ติดแปลหนังจีนชุดอยู่หลายเรื่อง แต่พอเข้ามาอยู่บ้านนอกทําไร่ทําสวน
เวลาว่างเยอะกว่าตอนอยู่กรุงเทพมาก เลยตัดสินใจจะทําจริงจังเพราะอยากให้คนอื่นๆที่ไม่เคยดูได้ดูหนังกับซีรี่ย์ดีๆ เพราะกระแสเกาหลีกลบจนไม่มีใครสนหนังดีๆเลย
 และอยากให้คนได้เห็นว่าสังคมซับดีๆมันมีอยู่เยอะด้วย

เรื่องที่ผมชอบมีเยอะมากๆ เอาแค่ที่ชอบที่สุดมาล่ะกัน(ที่จริงมันก็ชอบที่สุดหลายเรื่องด้วยอีก)
ถ้าหนังก็ต้องเป็น love letter
ถ้าซ๊่รี่ยก็ต้องเป้น soredemo กับ wakamono tachi
มีอีกหลายเรื่องมากที่ชอบพอๆกันน่ะแหละ 55

แนวคิดของ Dramajo  ถือว่าดีมากครับ เพราะแฟนฝั่งญี่ปุ่นปัจจุบันมีน้อยมาก เทียบกับยุครุ่งเรือง(ที่ก็ยังสู้เกาหลีรุ่งๆไม่ได้)
ถ้าเว็บนี้ทําได้ตามเป้า จะได้เป็นที่รวมตัวของคนคอเดียวกัน เวลาจะหาดูซีรี่ย์ดีๆ ก็ไม่ต้องเข้ากันที่เป็น 10 เว็บเพื่อจะหาซีรี่ย์ดีๆสักเรื่องหนึ่ง

ยังไงก็ชวนคนใก้ลชิดดูกันเยอะๆครับ ซีรี่ย์กับหนังญี่ปุ่นให้อะไรกับชีวิตผมเยอะมาก ผมกล้าพูดเพราะดูมาหมดทุกฝั่งแล้วทั้ง เกาหลีหรือฝรั่ง แต่มีแค่ของญี่ปุ่นเท่านั้น
ที่ดูแล้วทําให้เรารู้สึกได้ว่ามันมีความสุขสุดๆ รู้สึกว่าโลกนี้ยังมีหนทางให้เราไปได้อยู่ถ้าเราพร้อมที่จะเปลี่ยน

ปล.พิมพ์มาเสียยาวเลยว่างพอดี 55
ี่

The following users thanked this post: icesun, ada

takemuika

• Fansubber
  • DramaJo Junior
สวัสดีค่าาาา... เมื่อก่อนออกจะเป็นน้องเล็กของทีมงาน(จริงๆ มีเด็กกว่าอีก)เลยออกจะติดนิสัยเอาแต่ใจมาบ้าง

ชื่อ จูน (takemuika) ในพันทิปจะใช้ yuwon_muika ส่วน LJ yuwon บ้านไร่ ne_negi
เอาให้รู้ว่า ทั้งหมดนี้ ที่โผล่ในผลงานซับทั้งหมดคือคนๆ เดียวกันคร้าาา ฮาาา

รู้จัก Dramajo จากไหน รู้จักตั้งแต่เริ่มต้นค่ะ เพราะเป็นหนึ่งในแอดมินเพจ Jdramath
เลยได้รู้ถึงโปรเจคที่นี่จากที่หลังไมค์ในเพจตัวเองค่ะ

ชอบเรื่องไหนมากที่สุด ยากไปหน่อย แต่ตอบว่าละครและหนังที่ ผู้ชายที่ชื่อว่า ซาโต้ ทาเครุ เล่นล่ะกันค่ะ
แต่ถ้าไม่ใช่ผู้ชายคนนี้เล่นล่ะ.. อื้มมม H2 ค่ะ เก่าไปหน่อย แต่ไม่ว่าจะยังไงดูกี่ครั้งก็ชอบค่ะ

เกี่ยวข้องกับงานแปลได้ยังไง ย้อนไปสัก 7-8 ปีที่แล้วนะคะ (นานเน๊อะ)
พอได้เข้ามาเกี่ยวข้องกับภาษาญี่ปุ่น ก็เริ่มที่จะเสาะหาดูหนังละครญี่ปุ่น
แล้วก็เริ่มชอบ และได้รู้จักกับพี่ๆ กลุ่มที่ทำซับกันในบ้านไร่
จากนั้นก็จับกลุ่มกันทำซับกันมาเรื่อยๆ จนทุกวันนี้ บ้างคนก็เลิกทำ และ ยังทำต่อก็มีค่ะ
ส่วนใหญ่ จะอยู่แผนกคิวซีซับ คอยแก้ไขรูปประโยค และบ้างคำที่แปลอิ้งมาแล้วมันไม่ใช่พอเทียบกับญี่ปุ่น
อันนี้ทำเยอะมากค่ะ ไม่สามารถไล่ได้หมดจริงๆๆ
แต่ถ้าแปลเองจนจบ ก็มีนะคะ โฮะๆๆ
นั้นคือ KanoUso ค่าาา แปลเองด้วยสกิลการแปลภาษาญี่ปุ่นตัวเอง ที่กากที่สุด
ลงทุนมากว่าซื้อหนังสือการ์ตูนฉบับญี่ปุ่นมานั่งอ่านอีกรอบ(ตอนแปลเรื่องนี้อยู่ญี่ปุ่นพอดี)
แต่ก็ยังต้องมีตัวช่วยเป็นมือคิวซีที่ได้ภาษาอังกฤษ ควรตรวจดูให้ว่า แปลออกทะเลหรือป่าวด้วย

สุดท้าย.. ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ลองมาทัก ชวนคุยกับเหล่าแฟนซับกันได้นะคะ ไม่ได้ยิ่งอะไรค่ะ
แต่บ้างทีเวลาเจอลูกเพจ ถามคำถามเริ่มบ่อยๆ ก็แอบหงุดหงิดไปบ้าง แต่ไม่มีอะไรมากไปกว่าหงุดหงิดค่ะ

อันนี้ขอเสนอเล่นๆ บ้างที่แต่ละบอร์ดแต่ล่ะเวปก็จะมีชื่อเรียกเล่นๆ กัน พอพูดปุ๊บก็จะรู้ว่าที่ไหน...
อย่างบ้านไร่ ก็จะนึกถึง popcornfor2 ตุรกีก็จะนึกถึง tirkx
แล้ว Dramajo ล่ะค่ะ ไปนึกมาเล่นๆ กับพี่โก้มาแหละ พี่โก้เสนอให้เรียกว่า พี่โจ หรือว่า ลุงโจ (อันนี้เสนอเอง)ดีล่ะก๊ะ (เวปเพิ่งเกิดให้เป็นลุงซะแล้ว)
« Last Edit: September 12, 2015, 10:55:25 AM by takemuika »
Sato Takeru
Ohno SatoshixSakurai ShoxAiba MasakixNinomiya KazunarixMatsumoto Jun

The following users thanked this post: ada

lovejinjunno

• Newbie
  • *
  • だれよりも大切な兄ちゃん
lovejinjunno เรียกว่า เลิฟจินจุนโนะ
รู้จัก dramajo เพราะเห็นใน เพจ JdramaTH ก็เลยตามมาค่ะ
ชอบเรื่อง Hakusen nagashi มากที่สุดค่ะ
แต่โชคร้ายที่มันเป็นซีรี่ส์เก่ามาก เลยไม่มีซับไทยให้ดู ถ้าจะกรุณา ใครก็ได้ทำซับไทยให้หน่อย 555

ชอบญี่ปุ่นมากนานมากกกกกกกกกกก ตั้งแต่ปี 2532..ไหมนะ
เอิ่มๆ ตั้งแต่เรื่องคู่กรรมที่พี่เบิร์ดกับพี่กวางเล่นเลยค่ะ ก็ชอบโกโบริเรื่อยมาเลย
จนป. 4 ก็อ่านการ์ตูนญี่ปุ่นตาหวาน แอบเอาของพี่สาวมาอ่านค่ะ 555
พอป. 5 ก็ได้มีโอกาสดูซี่รี่ส์ญี่ปุ่นค่ะ เรื่องแรกชื่อภาษาไทยคือ สลับร่างสร้างรัก (เก่าสุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ)
ดูตอนเดียวแล้วติดค่ะ เลยดูจนจบเลย ต่อมาก็เรื่อง hakusen nagashi ที่นางาเสะ โทโมยะเล่นค่ะ
ดูแล้วเกิดปิ๊งปั๊งหนุ่มเงียบขรึมตาคมอย่างวาตารุเข้าให้ตั้งแต่แรกเห็นเลยทีเดียว
(พี่สาวเห็นก็ปิ๊งโทโมยะเหมือนกันค่ะ เคยแย่งกันชอบด้วย 555)
แต่ดูไม่จบ เพราะวันที่อวสาน กลับมีเรียนพิเศษหลังเลิกเรียน กลับมาไม่ทันค่ะ เศร้ามาก
จากนั้นก็ห่างหายจากซี่รี่ส์ญี่ปุ่นไปหลายปีเลย เพราะเรียนพิเศษนี่แหละค่ะ
แล้วก็ไม่รู้แล้วว่า มีละครญี่ปุ่นมาฉายอีกเวลาไหน สรุปคืออดดูค่ะ
จนขึ้นม. 2 เพื่อนมันเอานิตยสารเจสปายมาดู
แล้วเพื่อนสนิทที่เราเม้นท์มอยเรื่องโทโมยะให้ฟังก็เอาเจสปายมาให้ดู
แล้วก็ถามว่าคนที่แกชอบอ่ะ ใช่คนนี้ไหม
พอเห็นหน้าก็บอกใช่ทันทีเลย ทั้งที่หน้าตาก็ไม่ได้เหมือนเดิม แต่ก็จำได้แหละ 555
ก็..นะ รู้ว่าเขาชื่อโทโมยะก็ตอนน้ันแหละค่ะ
จากนั้นก็มีอยู่คืนนึง กำลังนั่งดูละครช่อง 7 กับแม่แล้วก็น้องสาว
เพื่อนสนิทโทรมาหาบอกให้ดูช่องไอทีวี มีละครที่โทโมยะเล่น
เราก็รอให้ละครที่แม่กับน้องดูจบก่อน ค่อยเปลี่ยน
พอเปลี่ยนไปก็..นะ อีกนั่นแหละ คือไม่ทัน
มันเป็นตอนจบพอดีค่ะ - -"
แต่ก็รู้แหละว่าใช่โทโมยะเล่นจริงๆ
หลังจากนั้นก็ได้ดูละครญี่ปุ่นแค่ก่อนมันจบนิดเดียวตลอดเลย
แล้วก็มีฉายละครซ้ำอีกทีในตอนกลางวัน ก็ดูอีกนั่นแหละค่ะ
the Ring ดูไป 3 รอบ เพราะไอทีวีเอามาฉาย 1 รอบตอนกลางคืน และ 2 รอบตอนกลางวัน
แล้วก็เรื่องอยู่เพื่อรักหรือ kami sama, mou sukoshi dake ดูไป 3-4 รอบค่ะ ชอบมากกกก
เรื่องเลิฟเจเนอเรชั่น ที่ คิมุทาคุกับทาคาโกะก็ดู ชอบคุณริโกะมากกก ติดเรียกแบบนี้จากในเรื่องเลยค่ะ
เรื่องแฟนของมินามิ ทรามวัยตัวจิ๋วอะไรนั่นก็ดู ดูก่อนที่จะรู้ซะอีกว่าคนที่เล่นเป็นพระเอกคือใครและมาจากไหน
ตอนนั้นชอบเคียวโกะ ฟุคาดะแล้วค่ะ
แล้วก็ในปี 2549 ก็เป็นเหมือนการเข้าสู่วงการเพลงญี่ปุ่นเลยค่ะ
ชอบ kat-tun มาก แล้วก็ได้ฟังเพลงที่โทโมยะร้องด้วย ชอบสุดๆ
ต่อมาตอนนี้ก็กลับเข้าสู่วงการละครญี่ปุ่นอีกครั้ง
แต่ดูเหมือนว่าจะไม่รู้จักใครซะแล้ว เพราะมีแต่เด็กรุ่นใหม่ทั้งนั้นเลย 5555

ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
 love  love 

The following users thanked this post: oummy, ada

nologo

• Fansubber
lovejinjunno เรียกว่า เลิฟจินจุนโนะ
รู้จัก dramajo เพราะเห็นใน เพจ JdramaTH ก็เลยตามมาค่ะ
ชอบเรื่อง Hakusen nagashi มากที่สุดค่ะ
แต่โชคร้ายที่มันเป็นซีรี่ส์เก่ามาก เลยไม่มีซับไทยให้ดู ถ้าจะกรุณา ใครก็ได้ทำซับไทยให้หน่อย 555

เรื่อง Hakusen nagashi เพจ pondloso ทำซับไทยไว้จนจบแล้วนะครับ

jio

• Fansubber
  • รักเซ็นเตอร์ผมสั้น
เอามั่ง

เรียกผมว่า jio ก็ได้ครับ (มีชื่ออะไรให้เรียกอีกเรอะ) ใน Pantip ใช้ ID ชื่อ [Jio] Ji-Ai

รู้จัก Dramajo เพราะว่าคุณ Zonk_Desu มาชวนให้เข้าร่วมคอมมูนี้ทางแฟนเพจครับ

ละครที่ชอบที่สุดเหรอ ... อืมม... ตอบยากแฮะ ดูมาไม่ค่อยเยอะ งั้นขอเลือก DEATH NOTE ก็แล้วกันครับ
ติ่งเนียร์ ฮ่าๆ

จริงๆ ผมไม่ได้คิดที่จะมาทำซับแบบจริงจังอะไรหรอกนะ เรื่องแรกที่ทำก็แค่อยากจะอวยไอดอลที่ตัวเองชอบเท่านั้นแหละ (ตอนนั้นทำเรื่อง GTO 2014)
ไปๆ มาๆ แอด nologo ก็พยายามชักชวน ก็นานอยู่เหมือนกัน สุดท้ายก็อย่างที่เห็นครับ เข้าวงการเต็มตัว
(ขอบคุณพี่มากๆ ครับ ถ้าพี่ไม่เข็น ผมคงไม่มาอยู่ตรงนี้ได้)

แรกๆ ก็ยังหาแนวตัวเองไม่ค่อยเจอนะ ตอนแรกคิดว่าตัวเองถนัดแนว school life แต่ไม่น่าจะใช่
เพราะถ้าได้แปลเรื่องที่ดัดแปลงมาจากมังงะหรืออนิเมะแล้วจะสบาย เข้าใจเรื่องมากกว่า
จากนี้ก็คิดว่าจะเน้นแนวนี้เป็นหลักครับ

เอาจริงๆ ผมเองก็ยังเด็กสำหรับวงการนี้อยู่แหละ ในคอมมูส่วนใหญ่ก็รุ่นพี่ทั้งนั้น
ถ้ามีอะไรก็ชี้แนะกันได้นะครับ (แต่ผมค่อนข้างหัวแข็ง พี่ nologo เจอฤทธิ์มาแล้ว ฮาาาา)

อีกอย่างก็คือดีใจครับที่เจ-ดราม่าจะได้มีคอมมูแบบเป็นล่ำเป็นสัน
แล้วก็ต้องขอบคุณคุณ Zonk_Desu จริงๆ ครับที่สร้างคอมมูนี้ขึ้นมา ต่อไปปัญหาหาซีรี่ส์ญี่ปุ่นซับไทยคงเบาลงไปเยอะ

ที่สำคัญ ผมอยากเห็นวงการบันเทิงซีรี่ส์ญี่ปุ่นกลับมารุ่งเรืองในบ้านเราอีกครั้งจริงๆ นะ

これからもよろしくおねがいします。
Fanpage : Jio Fansub
Twitter : JioFansub

lovejinjunno

• Newbie
  • *
  • だれよりも大切な兄ちゃん

เรื่อง Hakusen nagashi เพจ pondloso ทำซับไทยไว้จนจบแล้วนะครับ

เว็บ tirkx ต้องสมัครสมาชิกก่อนหรอคะ ถึงจะโหลดได้
เมื่อก่อนเคยจะโหลดการ์ตูนที่เว็บนั้นเหมือนกันค่ะ แต่ทำไม่เป็น
คราวนี้จะลองดูก่อน ขอบคุณคุณโก้มากค่ะ
รู้สึกเหมือนได้เจอแฟนเก่าที่ไม่ได้เจอนานมากเลยค่ะ
แบบว่าตื่นเต้นมาก คิดว่าฝันไปอะไรทำนองนี้ค่ะ 555
« Last Edit: September 12, 2015, 11:58:07 AM by lovejinjunno »
 love  love 

kainoo

• Newbie
  • *
ชื่อ  "ไค" เรียก "ไคโนะ" ก็ได้ค่ะ
รู้จักเว็บนี้เพราะเห็นpage JIOแชร์มาค่ะ
ละครในดวงใจยังไม่มีค่ะ

jaseper

• Newbie
  • *
ดีค่า ตามมาจากเพจ Jdramath เหมือนกัน
เรียก เจส ได้นะคะ ไม่ได้เล่นบอร์ดพูดคุยแบบนี้นานมาก ตั้งแต่สมัยบ้านไร่โน่นนนนน คิดถึงเลย ฮ่าๆ (ใช้ยูส jaseper มาตลอด ไม่เคยเปลี่ยนค่ะ นานแสนนาน ฮ่าๆ)

เมื่อก่อนเคยได้ร่วมแปลซับ ikimen desu ne ไว้ที่บ้านไร่กับน้องอีกคน ที่เหลือก็ช่วยแปลเล็กๆ น้อยๆ และก็ไม่ได้แปลเป็นชิ้นเป็นอันอีกเลย (หนักไปทางตามศิลปินฝั่งเจมากกว่า  ;D)
 แต่ก็ตามซีรีย์จากหลายๆ บ้านในเฟซเหมือนเดิมนะคะ อาจจะไม่ได้เข้ามาคุยบ่อยๆ (งานเยอะ -*-) แต่ก็จะพยายามแว๊บเข้ามาค่า

ละครในดวงใจ .... เยอะอ่ะ เอาเป็น bloody monday ละกันค่ะ ตอนแรกดูเพราะน้องฮารุมะ แต่หลังๆ บ้าซาโต้ ทาเครุแทน (และเป็นเรื่องที่ทำให้รู้จักศิลปินที่รักจนทุกวันนี้ ^^)

toratora

• Newbie
  • *
  • Break me down
Re: เอ้าา แนะนำตัวกันหน่อยครับ
« Reply #10 on: September 12, 2015, 12:37:49 PM »
ชื่อ น้ำตาลค่ะ
จะเรียกว่า โทระ ก็ได้ค่ะ
รู้จัก dramajo เพราะ เพจ jio แชร์ค่ะ
เรื่องที่ชอบที่สุดตอนนี้ก็ Clinic on the seaค่ะ
ยังไงก็ฝากเนื่อฝากตัวด้วยนะคะ

sunadoukei

• Newbie
  • *
Re: เอ้าา แนะนำตัวกันหน่อยครับ
« Reply #11 on: September 12, 2015, 12:44:12 PM »
ชื่อ บุ๊ค ค่ะ
รู้จัก Dramajo ได้อย่างไร :: รู้จักผ่านเพจ JIO Fansub ค่าาาา
ชอบละครญี่ปุ่นเรื่องไหนที่สุด :: bloogy monday, yukan club, Tantei Gakuen Q จริงๆคือมีหลายเรื่องที่ดูบ่อยมาก และชอบมาก ละครเก่ายันละครใหม่ติดตามมาตลอดเลยยยค่าา

meawchan

• Newbie
  • *
« Reply #12 on: September 12, 2015, 12:53:45 PM »
ชื่อ เหมียว ค่ะ
ทราบจาก jdramath
ติดตามซีรีย์ญี่ปุ่นมานานแล้ว ตั้งแต่สมัยบ้านไร่
แต่ไม่ค่อยโพสอะไรเท่าไหร่ สิงอยู่เงียบๆ
ตอนนี้ไม่ค่อยมีเวลาดูซีรีย์เท่าไหร่ เพราะงานเยอะ
แต่ยังติดตามอยู่ตลอดค่ะ  ;D

Weekender Girl

• Newbie
  • *
« Reply #13 on: September 12, 2015, 12:55:41 PM »
สวัสดีค่ะ
ชื่อ น้ำฝน ค่ะ
เรียก ฝน ก็ได้ค่ะ
รู้จักเพจนี้จากเพจ jio แชร์มา
ซีรี่ย์ที่ชอบที่สุดก็ IRYU Team Medical Dragon
จริงๆก็มีที่ชอบอยู่หลายเรื่องเลยค่ะ 1 litre of tears, Tokyo Tower, Shibatora ก็ชอบ เท็ปเปคาวาอี้
เป็นคนที่ชอบญี่ปุ่นคนเดียวในกลุ่มเพื่อน เวลามีซีรี่ย์อะไรมา แล้วเกิดอาการอยากเม้าท์ก็ไม่มีใครคุยด้วย
ดังนั้นถึงมาหาเพื่อนคุยเรื่องซีรี่ย์ญี่ปุ่นที่นี่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ

aofzadrone1

• Newbie
  • *
« Reply #14 on: September 12, 2015, 01:01:15 PM »
ตามมาจากเพจJIOกับJDRAMA ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ  ;)

The following users thanked this post: luckazu