News

กลับมาใช้ระบบ E-mail Activation แล้วนะครับ
ดูวิธีการสมัครได้ ที่นี่
ดูวิธีการใช้บอร์ดเบื้องต้นได้ ที่นี่

Author Topic: Soredemo Ikite Yuku  (Read 8036 times)

pondloso

• Moderator
  • Godlike
    • View Profile
Soredemo Ikite Yuku
« on: September 14, 2015, 04:54:54 PM »

เรื่องย่อ

เรื่องนี้ประเด็นเกิดจากเด็กม.ต้นคนหนึ่งฆ่าเด็กประถมตาย แต่เรื่องไม่ได้เน้นให้เห็นว่าฆ่ายังไง
โหดรึเปล่า โรคจิตมากไหม แต่หนังสะท้อนแบบที่ผมบอกคือ หนังสื่อให้เห้นว่า
หลังจากเกิดเรื่องแล้ว มันเป็นยังไงต่อไป เรื่องจะถ่ายทอดให้เห็น ถงึครอบครัวของเหยื่อ
และครอบครัวของเด็กที่ลงมือ และก็ตัวฆาตกรเองด้วยว่าเมื่อเวลาผ่านไป มันเกิดอะไรขึ้นบ้าง
ซึ่งทําออกมาได้สุดยอดมากๆ จนผมยกให้เรื่องนี้เป็นซี่รี่ย์ญี่ปุ่นที่ดีที่สุดของผม

ส่วนนักแสดงก็คุ้นหน้ากันทั้งนั้นครับ นําแสดงโดย
Eita กับ Hikari จากเรื่อง Wakamono Tachi
ที่ในเรื่องนี้จะมาจับคู่กัน พร้อมกับนักแสดงอีกมากมายซึ่งผมขี้เกียจบรรยาย 55 ดูเอาจากภาพเอาเลยครับ

เรื่องนี้เป็นเรื่องราวที่สะท้อนสังคมที่ยอดเยี่ยมสุดอีกเรื่องหนึ่งของญี่ปุ่น
สะท้อนสังคมที่ว่าไม่ใช่แค่ปากอ้างแบบบ้านเราด้วย ไม่ได้สะท้อนแต่เรื่องนมเรื่องบนเตียง
แต่เขาสะท้อนในทุกมุมของเหตุการนั้นๆ ให้เห็นว่ามันมาได้ยังไง และมันไปต่อยังไง
ให้สังคมช่วยกันดูแล้วหาคําตอบหลังจากที่ได้ดู

เรื่องนี้ได้หยิบประเด็นคือฆาตกรวัยเด็กที่ฆ่าเด็กด้วยกันเอง ซึ่งจะมีข่าวให้เห็นจากญี่ปุ่น
อยู่หลายครั้ง แต่บ้านเราเองเผลอๆจะเยอะกว่ามากๆๆๆๆ แต่บ้านเราถ้ายิงกันฆ่ากันจะแถว่า
นักเรียนตีกัน ทั้งๆที่ตั้งใจฆ่ากันโหดนี่แหละ 55 ซึ่งในเรื่องนี้จะไม่ใช่ตีกันหรือว่าอะไร
ซึ่งบ้านเราก็มีอีกน่ะแหละ แต่เป็นข่าวอยู่สองวันก็เงียบ ที่ผมพูดถึงเพราะเห็นคนไทยเรา
ชอบเหมาว่าบ้านเขาเครียดคนเลยบ้ากันเยอะ ทั้งที่บ้านเราหนักกว่ามาก แต่ทําเป็นไม่รับรู้กัน

ต้องบอกไว้ก่อนว่าใครรับดราม่าหนักๆไม่ได้ ห่างไว้เป็นดีครับ แต่ก็แนะนําสุดๆให้ลองโหลด
ตอนแรกไปดูก่อน ท่านอาจจะเปลี่ยนมุมมองหลายๆอย่างในชีวิตได้แม้จะดูแค่ตอนแรกไปก็ตาม
แต่ถ้าใครที่เข้าใจว่าชีวิตมันก็แบบนี้แหละ เราต้องเจอทั้งรา้ยและดี และในเรื่องรา้ยๆที่เข้ามา
มันก็ยังมีความงดงามแฝงอยู่เสมอแต่เราจะเห็นมันก็ต่อเมื่อเราก้าวผ่านมันได้แล้ว

Taerara

• DramaJo Junior
  • **
Re: Soredemo Ikite Yuku
« Reply #1 on: September 14, 2015, 05:09:28 PM »
เรื่องย่อน่าดูมาก ๆ ๆ ๆ เลยค่ะ
แต่เห็นหน้าเอตะในตัวอย่างแล้ว..ต้องเตรียมทิชชู่มั้ยคะเนี่ย
แปะโป้งไว้ก่อน ฮาร์ดดิสก์เต็ม -*-
お疲れ様でした m(_ _)m
日本ドラマが好き ❤~( ̄▽ ̄~)

pondloso

• Moderator
  • Godlike
« Reply #2 on: September 14, 2015, 05:38:26 PM »
เรื่องย่อน่าดูมาก ๆ ๆ ๆ เลยค่ะ
แต่เห็นหน้าเอตะในตัวอย่างแล้ว..ต้องเตรียมทิชชู่มั้ยคะเนี่ย
แปะโป้งไว้ก่อน ฮาร์ดดิสก์เต็ม -*-
แนะนําให้ซื้อยกโหลเผื่อไว้เลยครับ -*-

GogoMineZ

• Watcher
  • Newbie
  • *
  • ละครญี่ปุ่นคือที่สุด
« Reply #3 on: September 14, 2015, 07:06:30 PM »
เรื่องนี้ เนื้อเรื่องระดับเทพจริงจัง
Now watching : Nigeru~[EP06]
Game Playing : DOTA2

Taerara

• **
« Reply #4 on: September 14, 2015, 07:23:36 PM »
แนะนําให้ซื้อยกโหลเผื่อไว้เลยครับ -*-
แหม่..เหมือนจะรู้ เมื่อวานไปแม็คโครก็ซื้อทิชชู่มาหลายโหลเลยล่ะค่ะ
โอเค งั้นต้องเตรียมน้ำกินไว้เยอะ ๆ ป้องกันร่างกายขาดน้ำด้วยยยยยย

โนะโกะซัง

• DramaJo Senior
« Reply #5 on: September 15, 2015, 12:43:52 AM »
เรื่องนี้เป็นเรื่องที่โดดเด่นมากๆในรอบหลายๆปีมานี้เลยทีเดียวครับ นักเเสดง เนื้อเรื่อง รวมทั้ง เพลงประกอบฉาก ผสมผสานงดงามลงตัวมากๆ มาร่วมเเชร์กันครับว่า นํ้าในทะเลสาบจากหุบเขามิคะซุกิ จะเยือกเย็นเเละเหน็บหนาวเพียงใด  8)

devilboysmith

• **
« Reply #6 on: September 15, 2015, 11:21:59 AM »
เรื่องนี้ บทดีมากครับ เครียด กดดัน เศร้า หลายฉากดูแล้วจุกเลยทีเดียว

ที่สำคัญ 2 นักแสดงนำ ทั้ง eita และ hikari เล่นได้ สุดยอดมากๆครับ

ยิ่ง eita เนี่ยก่อนดูเรื่องนี้ ผมดูที่เค้าเล่นใน last friends กับ saiko no rikon มาก่อน

เทียบกัน 3 เรื่อง ใครจะคิดว่าเป้นคนๆเดียวกัน

Taerara

• **
« Reply #7 on: October 03, 2015, 12:39:47 PM »
ดูไป 2 ตอนแล้วค่ะ แวะเข้ามาบอกเผื่อคนที่ยังลังเลว่า
เป็น 2 ตอนที่เข้มข้นมาก ๆๆๆ
ใครกำลังหาละคนแนวอื่นที่นอกจากสืบสวนคดีห้องปิดตาย หนังรัก นักเรียนวัยรุ่น คุณหมอ ฯลฯ
แนะนำเรื่องนี้เลยค่ะ อธิบายไม่ถูก แต่ชอบมาก
ขอไปดูตอน 3 ต่อก่อนค่ะ ฟิ้วววววววว

sota fukukai

• DramaJo Senior
  • วันๆไม่ทำอะไร ดูแต่หนัง
« Reply #8 on: October 09, 2015, 04:45:39 PM »
เรื่องนี้ข้ามไปข้ามมาหลายทีแหละ   โยสสสส

โหลดไปละน้า อยากเครียด ;)

เราพยายามจะดูทุกเรื่องที่คุณปอนทำซับ เพราะรับประกันความชัด :o

i2oxassora

• Newbie
  • *
« Reply #9 on: October 14, 2015, 12:41:59 AM »
ผมก็โหลดมาหลายตอนละนะชอบแนวนี้มาก แต่ไม่สามารถดูคติดต่อกันได้ ต้ัองเว้นระยะ :'( หลายๆๆตอนทำเอาจุกไปเลย

pwncgi

• Newbie
  • *
« Reply #10 on: October 14, 2015, 12:48:27 AM »
ขอบคุณครับ

griffithx

• Newbie
  • *
« Reply #11 on: October 14, 2015, 12:49:19 AM »
เรื่องย่อน่าสนใจดีครับ ชอบแนวเครียดอยู่แล้ว

ahuhu

• Newbie
  • *
« Reply #12 on: October 14, 2015, 12:58:54 AM »
ขอบคุณครับ

Aspass

• Newbie
  • *
« Reply #13 on: October 14, 2015, 02:58:55 AM »
แค่นักแสดงสมทบแต่ละคนคุณภาพโหดมาก

ony_dj

• Newbie
  • *
« Reply #14 on: October 14, 2015, 03:42:45 AM »
ขอบคุณครับ

ขนาดไม่ใช่แนวนะเนี่ยแต่ดูแล้วหยุดไม่ได้ ดูรวดเดียวจบเลย

ชอบเจ๊ฮิคาริเพราะดูเรื่องนี้แหละ