News

ขอเรียนเชิญมาใช้ Facebook group ในการสนทนาแทนนะครับ
https://www.facebook.com/groups/dramajo/

Author Topic: Soredemo Ikite Yuku  (Read 8591 times)

goodsep

• Newbie
  • *
    • View Profile
Re: Soredemo Ikite Yuku
« Reply #15 on: October 14, 2015, 07:47:03 AM »
ขอบคุณครับ

sota fukukai

• DramaJo Senior
  • วันๆไม่ทำอะไร ดูแต่หนัง
« Reply #16 on: October 14, 2015, 10:29:22 AM »
ดูได้ครี่งเรื่องแล้ว  ;D

ปกติดูตอนบ่ายจะง่วงตลอด แต่เรื่องนี้ไม่ง่วงแหะ แต่หมดเวลาดูแล้ว มาต่อบ่ายนี้ละกัน

กำลังสนุก คุณแม่ 2 คนเจอกัน ดูแล้วเหมือนเป็นเรื่องของพวกเค้าจริงๆ

khonteam

• Newbie
  • *
« Reply #17 on: October 14, 2015, 10:29:58 AM »
ขอบคุณครับ

freebird

• Newbie
  • *
« Reply #18 on: October 14, 2015, 10:34:31 AM »
thanks

sota fukukai

• วันๆไม่ทำอะไร ดูแต่หนัง
« Reply #19 on: October 15, 2015, 08:11:10 AM »
ดูจบแล้ว ดีใจที่ไม่ได้ข้ามไป   ตอนฟูมิยะเจอแม่อากิ

สงสารเลย สงสารคนที่เล่นเป็นฟูมิยะหนะ :-[ เจออย่างหนัก

หน้าหันเห็นๆ :o

ขอบคุณคุณปอน ค่ะ อย่าตากแดดมากนะคะเดี๋ยวดำเหมือน ฟูมิยะ   ;D ;D ;D ;D

pondloso

• Moderator
  • Godlike
« Reply #20 on: October 15, 2015, 09:39:52 AM »
ดูจบแล้ว ดีใจที่ไม่ได้ข้ามไป   ตอนฟูมิยะเจอแม่อากิ

สงสารเลย สงสารคนที่เล่นเป็นฟูมิยะหนะ :-[ เจออย่างหนัก

หน้าหันเห็นๆ :o

ขอบคุณคุณปอน ค่ะ อย่าตากแดดมากนะคะเดี๋ยวดำเหมือน ฟูมิยะ   ;D ;D ;D ;D
ไม่ทันแล้วครับ 55

tuckrocca

• Newbie
  • *
« Reply #21 on: November 19, 2015, 02:14:41 PM »
ขอบคุณค่า เป็นละครที่ดีมากๆเลย

kratait2tm

• Newbie
  • *
« Reply #22 on: November 19, 2015, 10:35:26 PM »
ขอบคุณที่มาอัพโหลดอีกรอบนะคะ ทำไฟล์เรื่องนี้หาย ต้องกลับมาโหลดใหม่ ขอบคุณคะ

1tawan

• Newbie
  • *
« Reply #23 on: March 28, 2016, 08:50:57 PM »
คุณปอนครับ ผมสงสัยครับ ตอน3ที่ 2คนไม่เช่าห้องเล็กๆอยู่ในโตเกียวซึ่งมันเป็นห้องมีคอมในนั้น เขาเรียกว่าอะไรเหรอครับ เพราะ2คนนั้นนอนค้างคืนที่นั้น เห็นเรื่อง Itsuka Kono Koi o Omoidashite Kitto Naite Shimau  ก็มีฉากแบบนี้ตอนที่พระเอกออกไปหาคนตกงานนะครับ รบกวนหน่อยนะพอจะรู้มั้ยครับ

pondloso

• Moderator
  • Godlike
« Reply #24 on: March 28, 2016, 09:29:59 PM »
เป็นร้านเน็ตครับ มีหนังสือการ์ตูนอะไรให้เช่าอ่านด้วย เครือ่งดื่มอาหารมีขายพร้อม
หลายๆที่จะมีห้องอาบนํ้าให้เช่าด้วย  พูดถึงร้านเน็ตแล้วเป็นเหมือนโรงแรมราคาถูกของคนญี่ปุ่นครับ
เพราะเขาให้เหมาเป็นคืนเป็นชั่วโมงได้ เป็นตัวเลือกต้นๆของคนที่เงินขาดจริงๆหรือว่าต้องประหยัดจริงๆ 

The following users thanked this post: 1tawan

โนะโกะซัง

« Reply #25 on: April 17, 2016, 03:53:32 PM »
สงกรานต์กลับบ้านเจอเพื่อนฝูงรวมถึงลูกพี่ลูกน้องสมัยละอ่อน ก็สนุกดีครับ ได้เจอเพื่อนๆที่ได้โตมาด้วยกันก็ทำไห้เราได้กลับไปเป็นเด็กอีกครั้ง55
เรื่องไปสังสรรค์ตามที่ต่างๆผมนี่ขอผ่านจริงๆ(ผมไม่ชอบความวุ่นวาย) ไหนๆก็ได้กลับมาบ้านเกิดทั้งที ก็เลยสังสรรค์อยู่กับธรรมชาติ ได้ร่วมทำบุญกับครอบครัวก็มีความสุขมากทีเดียวครับ

มาเข้าเรื่องกันเลยดีกว่าครับ
พอดีได้ดูคลิปสุดสลดหดหู่คลิปหนึ่งที่เป็นข่าวตรงกับวันครอบครัวพอดี
ตีสองกว่า ของคืนวันที่ 14 เมษายน 2559 ตามเวลาในกล้องวงจรปิด
เจ้าของร้านข้าวมันไก่โหดเข้ามาทุบตีขาว(หมา) ที่ยังคงถูกผูกล่ามไว้ ด้วยท่อนเหล็กอย่างรุนแรง
จนขาวร้องเสียงดังด้วยความเจ็บปวด หนีเข้าไปซุกอยู่ใต้โต๊ะที่อยู่ใกล้กันนั้น
ยังไม่หนำใจเดินออกไปหาถุงลักษณะคล้ายกระสอบ พร้อมมีดยาวปลายแหลมสำหรับแล่เนื้อ
ใช้ถุงกดหัวขาว แล้วแทงขาวอย่างโหดเหี้ยม เลือกแต่บริเวณคอและอก นับสิบแผล
นอนสิ้นใจจมกองเลือดอย่างทรมาน

ก็เหมือนที่ผ่านๆมา พอมีเรื่องเเบบนี้เกิดขึ้น สังคมจะเข้ามารุมประนามรุมเเช่ง ไม่นานเรื่องก็จะเงียบหายไป เเล้วเรื่องไหม่ก็เข้ามาเเทนที่ชั้าเเล้วชํ้าเล่าอยู่อย่างนั้น
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.675328785940998.1073742147.259799077493973&type=3&pnref=story

***สปอยส์นะครับถ้ายังไม่ได้ดูก็ไห้ข้ามไป***
หลายคนอาจจะชอบเรื่องนี้ในส่วนของการเเสดงที่เยี่ยมยอดของ ฮิคาริ หรือ เอย์ตะ ส่วนมุมมองความชอบส่วนตัวของผม
อาจเเตกต่างออกไปเล็กน้อย เพราะผมจะเพ่งไปที่ "ฟุมิยะ" ซึ่งเป็นฆาตกรมากกว่า ที่ชอบคือพล๊อตเรื่องในส่วนของ "ปม" เเละเเรงจูงใจในการ "ฆ่า" อะไรคือตัวตนของเขา?
การดำเนินเรื่องจะเป็นไปเเบบเรื่อยๆ เเต่กลับมีพลังอย่างมากในการสะกดคนดู ปมที่ดำมืดจะค่อยๆเผยออกมาไห้เห็นทีละน้อยๆ ผ่านมุมมองเรื่องราวความสัมพันธ์ของตัวระครต่างๆ
ความล้มเหลวของครอบครัวๆนึงที่พ่อเเม่พึงกระทำต่อกัน ส่งผลกระทบอย่างรุนเเรงต่อเด็กคนนึง กลายเป็นบาดเเผลฝังลึกเข้าไปในจิตใจ เเละเมื่อความอบอุ่นที่พึงได้รับนั้นได้หายไป(เเม่)
ยิ่งเขาพยายามค้นหามันเท่าไหร่ รอยหยักในสมองกลับมีเเต่ภาพเดิมๆที่ฉายซํ้าไปซํ้ามา จนที่สุดเเล้วเขาก็เเยกเเยะไม่ได้อีกต่อไป ว่าสิ่งใหนคือสิ่งที่ถูกหรือผิด สุดท้ายบาดเเผลนั้นมันก็ได้กลืนกินเอาทุกสิ่งไปจากเขา
หลอมรวมกลายเป็นตัวตนที่ดำรงอยู่ของเขาไปโดยปริยาย การปลดปล่อยผู้คนตัวเล็กๆเเบบเขาในอดีต ไห้หลุดพ้นจากโลกที่ทุกข์ทรมาน จึงเป็นสิ่งที่สวยงามเพียงสิ่งเดียวที่เขามองเห็น(งานศิลปของเขาจะมีที่ๆหนึ่ง)
เเล้วตัวตนของเขาคือ? ตัวตนที่เเท้จริงของเขาเป็นคนที่มีจิตใจงดงามมาเเต่ต้น เมื่อได้รู้ความที่จริงว่าการฆ่าคือสิ่งที่ไม่ดี ก็ไม่ง่ายเลยที่จะฝืนร่างกายไม่ไห้เป็นไปตามรอยหยักในสมอง เเต่เขาก็เลือกที่จะทำในสิ่งที่ขัดเเย้ง
บทส่งท้าย ...เเละสิ่งที่เขาได้ตามหามาทั้งชีวิต ก็ได้กลับมาเตือนความทรงจำในส่วนลึกของเขาอีกครั้ง ซึ่งทำไห้เขาร้องไห้หนักมาก ส่งผ่านความรู้สึกไปยังคนดูโดยตรงว่า ชีวิตที่ผ่านมาของเขานั้นเยือกเย็นเเละเหน็บหนาวเพียงใด

เพราะจุดเริ่มต้นที่ยิ่งใหญ่ของคำว่า "มนุษย์" คือสถาบันครอบครัว ...เเล้วมันจะต้องเกิดขึ้นอีกกี่ครั้ง? "ถึงอย่างนั้นเราก็ต้องมีชีวิตอยู่กันต่อไป"

pondloso

• Moderator
  • Godlike
« Reply #26 on: April 22, 2016, 10:54:51 AM »
บทเรื่องนี้ถือว่าเป็นหนึ่งในงานทีอ่ ยุจิ ได้แสดงแนวทางการเขียนบทชัดเจนมาก
อาจจะเป็นเพราะไม่ต้องเรื่องข้อจํากัด นักแสดงเทพหมด เขียนไงก็เล่นกันตีบทแตก ไม่ต้องมีกั๊ก
เรื่องที่ประกาศตัวชัดเจนว่าดราม่าชีวิตหนักๆ ไม่ต้องคอยเอาใจเรตติ้ง

น่าเสียดายนักเขียนหลายคนช่วงหลังโโนบีบด้วยคําว่าเรตติ้งจนไม่กล้าจัดเต็มแบบยุคก่อน
เดี๋ยวนี้ถ้าอยากดูเรื่องแบบถึงรสจริงๆ ต้องหาดูบางเรื่องจากซีรี่ย์รอบดึก ที่ไม่สนใจเรตติ้งและก็เด็กหลับหมดแล้ว 55

The following users thanked this post: โนะโกะซัง

tnpcrc

• Newbie
  • *
« Reply #27 on: May 17, 2016, 08:05:24 AM »
เรื่องนี้สนุกมากจริงๆครับ

ippo1234

• Newbie
  • *
« Reply #28 on: July 27, 2016, 12:31:16 AM »
ขอบคุณครับ

cool_kid

• Newbie
  • *
« Reply #29 on: September 19, 2016, 08:30:20 PM »
ขอบคุณมากค่ะ